Thứ năm, 12/4/2018 | 08:26 GMT+7

Dùng nhà ở của mình cho người khác đánh bạc có phạm tội không?

LSVNO - Tôi là trưởng họ, khi đến hội làng là mọi người kéo nhau tổ chức ăn uống tại nhà tôi và tổ chức chơi bài trong nhà nhưng lần này thì bị công an phát hiện. Họ mời cả tôi lên công an huyện để làm việc. Tôi không mời ai về đánh bạc mà mọi người tự tổ chức đánh, ngoài ra tôi cũng không nhận khoản tiền thu nào khác. Luật sư cho hỏi tôi có phạm tội không? Cảm ơn luật sư (Bạn đọc N.V.C – Hà Nam).

1-151998-5aceb55ca5583

Ảnh minh họa.

Luật sư tư vấn:

Theo khoản 1 Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 quy định:

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;

d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm”.

Như vậy, tuy bạn không kêu gọi mọi người về đánh bạc, cũng không nhận khoản tiền nào từ việc đánh bạc nhưng bạn đã sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu của mình cho mọi người đánh bạc, và theo quy định vừa trích dẫn ở trên thì trong trường hợp tại thời điểm mà công an vào nhà bạn có 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên thì có thể hành vi của bạn đã đủ dấu hiệu cấu thành tội Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo Điều 322 BLHS với mức hình phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc khung hình phạt tù thấp nhất từ 01 năm đến 05 năm.

Trong trường hợp hình thức tổ chức đánh bạc như bạn mô tả với quy mô nhỏ hơn quy định vừa trích dẫn ở trên thì bạn có thể bị xử lý hành chính về “Hành vi đánh bạc trái phép được quy định tại điểm b khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính Phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy, phòng chống bạo lực gia đình với mức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng:

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;”.

Luật sư Phạm Thị Thu