Thứ năm, 23/8/2018 | 11:00 GMT+7

Hành vi chung sống như vợ chồng trái pháp luật, bị xử phạt thế nào?

LSVNO - Chồng tôi từng sống chung với 1 người phụ nữ khác và đã có 1 đứa con 34 tháng khi vẫn còn sống chung với tôi. Vậy tôi kiện người đó phá hoại gia đình tôi thì có được không và người đó sẽ bị xử lý thế nào? Nếu người đó kiện chồng tôi thì chồng tôi có bị tội gì không và xử lý thế nào?

nt-5b7e31268e862nt-5b7e31268e862Kết quả hình ảnh cho Chung sống như vợ chồng xử phạt thế nào?

Ảnh minh họa.

Luật sư tư vấn:

Thứ nhất, về hành vi chung sống như vợ chồng

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014, hành vi chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ là hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng, vi phạm điều cấm của pháp luật.
Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ sửa đổi bổ sung Nghị định 67/2015, quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định: "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

Hành vi trên có thể xem xét xử phạt hành chính theo Nghị định 67/2015 sửa đổi bổ sung Nghị định 110/2013. Việc bạn và người bạn kiện chồng bạn thì có thể xem xét xử phạt vi phạm hành chính vì chưa đủ cấu thành tội phạm của tội vi phạm chế độ 1 vợ 1 chồng theo quy định Bộ luật Hình sự 2015.

Thứ hai: Về con riêng của chồng bạn

Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật Dân sự và các luật khác có liên quan. Căn cứ theo Điều 70, 71, 79 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, nếu người con riêng của chồng bạn nuôi thì đều có quyền và nghĩa vụ trong gia đình đối với cha mẹ. Việc nuôi con riêng nên có sự thỏa thuận với mẹ cháu bé.

 Luật sư Phạm Thị Bích Hảo