Thứ ba, 11/9/2018 | 13:16 GMT+7

Những trường hợp nào bị cấm kết hôn theo quy định pháp luật?

LSVNO – Bạn gái em hiện tại là họ hàng với thím của em, vậy bọn em có kết hôn được không? (M.H.K – Hải Phòng).

Hình ảnh có liên quan

Ảnh minh họa.

Luật sư tư vấn:

Theo điểm d khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định nghiêm cấm hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng trong những trường hợp sau:

Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”.

Bên cạnh đó, khoản 17 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau.”

Cũng tại khoản 18 Điều 3 Luật này quy định về những trường hợp có họ trong phạm vi ba đời: “Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Như vậy, có thể thấy pháp luật Việt Nam không cho phép kết hôn hoặc sống chung như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Theo tình huống bạn đưa ra thì người yêu của bạn là họ hàng của thím bạn, do đó, bạn với người yêu không cùng dòng máu trực hệ và cũng không phải họ hàng trong phạm vi ba đời như pháp luật quy định. Vì vậy bạn và người yêu hoàn toàn có thể kết hôn hợp pháp.

Luật sư Phạm Thị Thu

(Công ty Luật Số 1 Hà Nội)