Thứ hai, 13/11/2017 | 14:10 GMT+7

Xử lý hành vi trộm cắp tài sản?

LSVNO - Tháng trước, bạn em có trộm cắp tài sản của hàng xóm 60 triệu đồng và tiêu xài gần hết thì bị cơ quan công an bắt giữ. Gia đình bạn em đã khắc phục bồi thường hơn 40 triệu và hứa sẽ trả dần số tiền còn lại. Bên hàng xóm cũng đã đồng ý chấm dứt khởi kiện và làm đơn bãi nại cho bạn em nhưng phía công an bảo bạn em vẫn sẽ bị truy tố. Vậy cho em hỏi bên công an nói như thế có đúng không? Và bạn em sẽ bị xử phạt như thế nào? (Bạn đọc Phạm Đức Hai).

Hình ảnh có liên quan

Ảnh minh họa.

Luật sư tư vấn:

Theo Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự thì tội Trộm cắp Tài sản không thuộc một trong những tội phạm khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, do đó vụ án sẽ không bị đình chỉ khi có đơn bãi nại của người bị hại, người bạn của bạn vẫn sẽ bị truy tố về tội Trộm cắp tài sản.

Theo khoản 2 Điều 138 Bộ luật hình sự hiện hành quy định về tội Trộm cắp tài sản thì:

“2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng”.

Theo các thông tin mà bạn cung cấp thì giá trị tài sản trộm cắp là 60 triệu đồng, như vậy trường hợp phạm tội của người phạm tội thuộc vào khoản 2 Điều 138 BLHS với mức hình phạt từ hai năm đến bảy năm tù. Việc gia đình người phạm tội đã bồi thường 40 triệu đồng được coi là một tình tiết giảm nhẹ khi Tòa án quyết định hình phạt.

Luật sư Phạm Thị Thu

(Công ty Luật số 1 Hà Nội)