Gây tai nạn giao thông trong trường hợp nào phải chịu trách nhiệm hình sự?

22/09/2020 11:05

(LSO) – Bạn tôi trong lúc lái xe container do buồn ngủ nên tông vào nhà dân. Không gây thương vong cho ai, chỉ thiệt hại về tài sản. Bên công ty chủ xe đã đứng ra bồi thường thiệt hại đó. Vậy, bạn tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Bạn đọc L. A. hỏi.

Ảnh minh họa.

Hành vi gây tai nạn giao thông và gây ra thiệt hại về tài sản sẽ tùy vào tính chất, mức độ mà người có hành vi vi phạm để có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Khoản 1 Điều 260, Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 đã quy định rõ về tội “Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ” như sau:
Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết người;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;
b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;
c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;
đ) Làm chết 02 người;
e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%:
g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.
Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Làm chết 03 người trở lên;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;
c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.
Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Do bạn không trình bày cụ thể về thiệt hại tài sản do hành vi vi phạm giao thông gây ra, tuy nhiên theo quy định trên thì hành vi điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại về tài sản phải từ 100 triệu đồng trở lên thì mới bị truy cứu về trách nhiệm hình sự.

Căn cứ theo kết luận điều tra nếu bạn bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì phải bồi thường thiệt hại về tài sản cho người bị thiệt hại theo quy định tại Điều 589 Bộ luật Dân sự năm 2015.

Luật sư PHẠM THỊ BÍCH HẢO