Phạt 2 triệu đồng chủ tịch xã đánh bạc trong mùa dịch Covid-19, đã đúng với quy định của pháp luật?

17/05/2020 13:09

(LSO) – Công an huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) vừa có thông báo không khởi tố vụ án hình sự Chủ tịch UBND xã Hương Lâm, huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) cùng các đối tượng tham gia đánh bạc giữa đại dịch Covid-19 và quyết định xử phạt hành chính 2 triệu đồng về hành vi đánh bạc.

Hình ảnh ông Dũng (mặc áo khoác xanh) tham gia trên chiếu bạc.

Sáng 17/5, Công an huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) cho biết, liên quan vụ ông Phạm Đại Dũng, Chủ tịch UBND xã Hương Lâm tham gia đánh bạc trong mùa dịch Covid-19 gây xôn xao, cơ quan này đã ra quyết định xử phạt hành chính 2 triệu đồng về hành vi đánh bạc.

Ngoài ông Dũng, Công an huyện Hương Khê cũng xử phạt ông Võ Tá Hương 2 triệu đồng và 7 người tham gia trong vụ đánh bạc mỗi người 1,5 triệu đồng.

Theo Công an huyện Hương Khê, sau khi kiểm tra, cơ quan này nhận định hành vi đánh bạc của ông Phạm Đại Dũng và các đối tượng tham gia không cấu thành tội phạm quy định tại Khoản 2, Điều 157, Bộ luật tố tụng hình sự nên không khởi tố vụ án hình sự.

Trước đó, trong khi đại dịch Covid-19 đang diễn biến phức tạp, trên mạng internet lại xuất hiện thông tin và hình ảnh ông Phạm Đại Dũng – Chủ tịch UBND xã Hương Lâm, huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đang cùng nhiều người tụ tập, sát phạt nhau trên chiếu bạc.

Trong hình ảnh cho thấy trên chiếc bạc xuất hiện nhiều tờ tiền có mệnh giá 50.000 đồng và 100.000 đồng.

Ngay trong tối ngày 20/4, Công an huyện Hương Khê đã triệu tập ông Dũng cùng các đối tượng liên quan đến làm việc, lấy lời khai và xác định, ông Dũng tham gia đánh bạc cùng nhóm người vào thời điểm giữa tháng 4/2020.

Được biết, ông Phạm Đại Dũng – Chủ tịch UBND xã Hương Lâm, huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) cùng nhiều người tham gia và tụ tập trong đại dịch Covid-19, vậy theo quy định của pháp luật, mức phạt hành chính 2 triệu đồng có thật sự là mức phạt đúng cho hành vi vi phạm trên. Đặc biệt, người vi phạm còn là Chủ tịch UBND xã và còn trong mùa đại dịch Covid-19 diễn biến phức tạp?

Vi phạm chỉ thị Chỉ thị 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện các biện pháp cấp bách phòng, chống dịch Covid-19
Theo đó, thực hiện nghiêm việc giữ khoảng cách tối thiểu 2m khi giao tiếp; không tập trung quá 2 người ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện và tại nơi công cộng.
Do đó, việc ông chủ tịch UBND xã tụ tập như trên là vi phạm Chỉ thị 16/CT-TTg.
Hành vi này có thể xử phạt 5-10 triệu đồng căn cứ theo quy định biện pháp hạn chế tập trung đông người (khoản 4, điều 11, nghị định số 176/2013/NĐ-CP).
Nếu người vi phạm là công chức thì còn bị xem xét xử lý kỷ luật theo nghị định 34/2011, nếu là viên chức thì bị xem xét kỷ luật theo quy định nghị định 27/2012.
Bên cạnh đó, theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 31 Quy định 102-QĐ/TW ngày 15/11/2017 quy định về xử lý kỉ luật Đảng viên vi phạm, Đảng viên tham gia đánh bạc, có thể bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách, hoặc trong trường hợp đã bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khiển trách theo quy định tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp được quy định thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ). Ngoài ra, nếu hành vi vi phạm này đủ điều kiện để khởi tố và bị xử lý phạt tù thì cũng sẽ bị cách chức.
Căn cứ qua kết quả xác minh của cơ quan điều tra, vi phạm về hành vi đánh bạc
Pháp luật hiện hành quy định mức xử lý đối với hành vi đánh bạc như sau:
Nếu số tiền hay giá trị hiện vật dưới 5.000.000 đồng và phạm tội lần đầu thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình. Theo đó, mức xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc của ông chủ tịch UBND xã lên đến 2 triệu đồng.
Trong trường hợp, số tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự năm 2015 hoặc đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc quy định tại Điều 322, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm theo quy định tại khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Trường hợp số tiền hay hiện vật trị giá trên 50.000.000 đồng thì bị phạt tù từ 3 đến 7 năm tù.

LÂM HOÀNG

Tin mới