Trách nhiệm bồi thường khi va chạm giao thông, không có lỗi

31/07/2020 10:34

(LSO) – Trên đường về nhà, tôi chạy xe và va chạm với một người đi xe đạp đang băng qua đường. Hậu quả, chiếc xe đạp bị hư hỏng, người điều khiển xe đạp và tôi đều bị thương nhẹ. Tôi đã đem xe đạp đi sửa. Tôi đi đúng làn đường và tốc độ cho phép, không vi phạm pháp luật về giao thông và không có lỗi trong việc gây ra vụ va chạm. Vậy, tôi có cần phải chịu trách nhiệm gì nữa hay không? Bạn đọc H.K hỏi.

Ảnh minh họa.

Theo quy định tại Điều 3 Luật Giao thông đường bộ 2008, xe máy được xác định là nguồn nguy hiểm cao độ.

Bạn của bạn điều khiển xe máy va chạm với người đi xe đạp gây tai nạn. Trong trường hợp này, theo quy định tại khoản 3 Điều 601 Bộ luật Dân sự 2015, bạn của bạn phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:

– Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

– Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Bạn không vi phạm bất cứ quy tắc an toàn giao thông nào (có bằng lái xe, không vi phạm nồng độ cồn, đi đúng làn đường và tốc độ cho phép, không vi phạm về khoảng cách…), còn người kia băng qua đường đột ngột. Nếu đúng như vậy, bạn của bạn không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho người kia.

Luật sư GIANG HỒNG THANH
Trưởng văn phòng Luật sư Giang Thanh

Tin mới