Thứ ba, 26/6/2018 | 12:27 GMT+7

Chậm đăng ký thay đổi quyền sử dụng đất đai có bị phạt hành chính?

LSVNO - Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được lập vào năm 2012 nhưng chưa đến cơ quan chức năng đăng ký biến động, đến năm 2018 mới đến cơ quan chức năng đăng ký biến động là sang tên sổ đỏ. Trong trường hợp này tôi có bị xử phạt vi phạm hành chính hay không? Xin cảm ơn! Bạn đọc L.N. (TP. Hà Nội).

datdai-1-5b31ce5c9c7b1

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Luật sư tư vấn:

Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất theo Điều 170 Luật Đất đai năm

2013 quy định nghĩa vụ chung của người sử dụng đất như sau:

  1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan.
  2. Thực hiện kê khai đăng ký đất đai, làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Người sử dụng đất sau khi đã ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần thực hiện việc kê khai đăng ký đất đai theo quy định.

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất được lập vào năm 2012 nhưng chưa đến cơ quan chức năng đăng ký biến động và đến năm 2018 mới đến cơ quan chức năng đăng ký biến động là sang tên sổ đỏ. Như vậy, bạn đã chưa thực hiện đúng quy định về kê khai đăng ký biến động quyền sử dụng đất.

Theo đó, bạn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị Định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai, cụ thể:

Điều 12. Không đăng ký đất đai

  1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định.

Mức phạt tiền đối với trường hợp không đăng ký biến động đất đai sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo