Điều kiện doanh nghiệp nước ngoài được xây chung cư để bán

04/10/2020 06:46

(LSO) – Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài muốn kinh doanh xây dựng nhà chung cư để bán lại thì cần đáp ứng những điều kiện gì? Bạn đọc T.T.H. (Hà Tĩnh) hỏi.

Ảnh minh họa.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014: “Kinh doanh bất động sản là việc đầu tư vốn để thực hiện hoạt động xây dựng, mua, nhận chuyển nhượng để bán, chuyển nhượng; cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản; thực hiện dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản; dịch vụ tư vấn bất động sản hoặc quản lý bất động sản nhằm mục đích sinh lợi.”

Như vây, căn cứ quy định trên, trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài kinh doanh xây dựng nhà chung cư để bán tại Việt Nam là hoạt động kinh doanh bất động sản.

Theo quy định tại Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 và Điều 4 Nghị định số 76/2015/NĐ-CP ngày 10/9/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Kinh doanh bất động sản thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải có vốn pháp định (vốn điều lệ) không thấp hơn 20 tỉ đồng.

Điều 10. Điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản
1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỉ đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, khi triển khai dự án đầu tư xây dựng nhà chung cư để bán thì doanh nghiệp phải tuân thủ các quy định của pháp luật hiện hành về đất đai, về quy hoạch, về đầu tư, về xây dựng, về nhà ở và kinh doanh bất động sản.

THANH THANH